Không thực hiện tiêu hủy vật liệu nổ công nghiệp đã mất phẩm chất bị phạt thế nào?

Ngày hỏi:22/09/2016

Không thực hiện tiêu hủy vật liệu nổ công nghiệp đã mất phẩm chất bị phạt thế nào? Cơ quan có thẩm quyền đã xác định lô vật liệu nổ trong kho của công ty tôi đã mất phẩm chất và cần phải tiêu hủy. Tuy nhiên, công ty cho rằng số vật liệu nổ này vẫn còn dùng được nên đã giữ lại và không tiêu hủy. Cho tôi hỏi, hành vi này có bị xử phạt gì không? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Vật liệu nổ đã mất phẩm chất bắt buộc phải tiêu hủy theo quy định. Nếu không thực hiện việc tiêu hủy, công ty bạn sẽ bị xử phạt theo Điểm a Khoản 3 Điều 37 Nghị định 163/2013/NĐ-CP. Cụ thể như sau:

      Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

      a) Không thực hiện tiêu hủy vật liệu nổ công nghiệp đã mất phẩm chất.

      Trên đây là quy định về xử phạt hành vi không thực hiện tiêu hủy vật liệu nổ công nghiệp đã mất phẩm chất. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 163/2013/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn