Mức phạt hành vi chậm trồng thay thế dưới 01 héc ta rừng trên 02 năm hiện nay là bao nhiêu?

Ngày hỏi:20/09/2019

Tôi đang được nhà nước giao quản lý một đám rừng sản xuất nhưng vừa rồi tôi có khai thác mất 1 ha rừng trên 02 năm tuổi, nhưng chưa kịp trồng thay thế anh chị cho tôi hỏi theo quy định mới nhất của pháp luật Việt Nam hiện nay thì mức phạt đối với hành vi chậm trồng thay thế 1 héc ta rừng trên 02 năm hiện nay là bao nhiêu?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm b Khoản 2 Điều 15 Nghị định 35/2019/NĐ-CP theo đó hành vi vi phạm quy định về chậm trồng rừng thay thế theo phương án trồng rừng được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt, bị xử phạt như sau:

      2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau:

      ...

      b) Chậm trồng rừng thay thế trên 02 năm với diện tích dưới 01 ha.

      Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì trường hợp bạn chậm trồng thay thế dưới 01 héc ta rừng trên 02 năm thì bạn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính tối đa lên đến 15.000.000.đồng.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn