Mức phạt khi không thực hiện bảo dưỡng tài sản công theo nhiệm vụ được giao

Ngày hỏi:27/07/2019

Chào anh chị, cho tôi hỏi theo quy định về xử phạt vi phạm hành chính mới nhất được Chính phủ ban hành, thì khi tổ chức đã được giao phải bảo dưỡng xe ô tô công mà tổ chức này không bảo dưỡng dẫn đến ô tô bị hư thì bị phạt hành chính bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 14 Nghị định 63/2019/NĐ-CP có hiệu lực ngày 01/9/2019 quy định tổ chức đã được cấp có thẩm quyền giao dự toán bảo dưỡng, sửa chữa tài sản theo quy định của pháp luật nhưng không thực hiện bảo dưỡng, sửa chữa tài sản dẫn đến tài sản bị hư hỏng thì bị xử phạt theo các mức phạt sau:

      - Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng trong trường hợp tài sản có giá trị dưới 50.000.000 đồng.

      - Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng trong trường hợp tài sản có giá trị từ 50.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng.

      - Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng trong trường hợp tài sản có giá trị từ 100.000.000 đồng trở lên và tài sản là trụ sở làm việc, cơ sở hoạt động sự nghiệp, xe ô tô mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự.

      => Như vậy, khi tổ chức không thực hiện bảo dưỡng ô tô công theo dự toán được giao mà dẫn đến ô tô bị hư hỏng thì sẽ bị phạt từ 30.000.000 - 50.000.000 đồng nếu ô tô có giá trị từ 100.000.000 đồng trở lên.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn