Người cao tuổi được hưởng chế độ gì?

Ngày hỏi:07/02/2016
Bà Trần Thị Ánh Nguyệt (nguyetlamminh@...) hỏi: Mẹ tôi năm nay 82 tuổi, đã được hưởng trợ cấp tuất thân nhân người có công thì có được hưởng trợ cấp người cao tuổi nữa không?

    Nội dung này được Bộ Lao Động - Thương Binh Và Xã Hội tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 2, Điều 17, Luật Người cao tuổi thì đối tượng người cao tuổi được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng là người từ đủ 80 tuổi trở lên không có lương hưu, trợ cấp BHXH hàng tháng, trợ cấp xã hội hàng tháng.

      Như vậy, người cao tuổi từ đủ 80 tuổi trở lên là người đang hưởng chính sách ưu đãi người có công vẫn được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn