Người nước ngoài bị phạt bao nhiêu khi mang ngoại tệ quá mức quy định vào Việt Nam?

Ngày hỏi:24/09/2019

Bạn tôi anh ấy sang việt nam để mua nhà với xe cho tôi để đi lại và anh ấy đã mang số tiền vượt quá quy định bên sân bay nội bài yêu cầu tôi đóng tiền bão lãnh 12 triệu tôi đã đóng nhưng sau đó họ lại yêu cầu tôi đóng 36 triệu để đóng phạt cho anh ấy. Và sáng hôm sau họ lại yêu cầu tôi làm bảo hiểm cho anh ấy để xác nhận số tiền anh ấy có là của anh ấy tôi phải mua bảo hiểm 120 triệu, thế có đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ: Điều 2 Thông tư 15/2011/TT-NHNN và Khoản 3 Điều 1 Pháp lệnh sửa đổi Pháp lệnh ngoại hối 2013

      Pháp luật hiện hành không giới hạn mức tiền mặt tối đa mà người nước ngoài có thể mang về Việt Nam. Nếu họ mang số tiền là 5.000 USD (Năm nghìn Đôla Mỹ) hoặc các loại ngoại tệ khác có giá trị tương đương; hoặc 15.000.000 VNĐ (Mười lăm triệu đồng Việt Nam) trở xuống thì không phải khai báo Hải quan, còn vượt trên mức nêu trên thì phải khai báo với cơ quan Hải quan cửa khẩu.

      Khoản 6 Điều 1 Nghị định 45/2016/NĐ-CP quy định:

      Người nhập cảnh không khai hoặc khai sai số ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam bằng tiền mặt, vàng mang theo vượt mức quy định khi nhập cảnh thì bị xử phạt như sau:

      a) Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với trường hợp mang vượt mức quy định mà tang vật vi phạm có trị giá tương đương từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng Việt Nam;

      b) Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với trường hợp mang vượt mức quy định mà tang vật vi phạm có trị giá tương đương từ 50.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng Việt Nam;

      c) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với trường hợp mang vượt mức quy định mà tang vật vi phạm có trị giá tương đương từ 100.000.000 đồng Việt Nam trở lên mà không phải là tội phạm.

      Do đó, nếu xử phạt thì cũng chỉ phạt với mức nêu trên, cơ quan có thẩm quyền phải lập biên bản, ra quyết định xử phạt. Trường hợp của bạn rất có thể là đã bị lừa, những vụ việc như thế là rất nhiều, bạn cần cẩn thận hơn.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn