Người nước ngoài đã có tiền án được nhập cảnh vào Việt Nam không?

Ngày hỏi:20/05/2019

Xin chào anh chị! Tôi có vấn đề thắc mắc rất mong được giải đáp từ các anh chị! Tôi đọc báo thì thấy tin đăng một người mãn hạn tù ở Mỹ về tội dâm hại tình dục trẻ em lại đang có mặt tại Việt Nam. Tôi rất lo sợ về điều này. Vậy cho tôi hỏi pháp luật Việt Nam có cấm người đã bị kết án tù ở nước ngoài nhập cảnh vào nước không? Xin cảm ơn anh chị!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 20 Luật Nhập cảnh xuất cảnh quá cảnh cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam 2014 quy định về điều kiện nhập cảnh của người nước ngoài, cụ thể như sau:

      - Hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị đi lại quốc tế và thị thực.

      Người nước ngoài nhập cảnh theo diện đơn phương miễn thị thực thì hộ chiếu phải còn thời hạn sử dụng ít nhất 06 tháng và phải cách thời điểm xuất cảnh Việt Nam lần trước ít nhất 30 ngày;

      - Không thuộc trường hợp chưa cho nhập cảnh quy định tại Điều 21 của Luật này.

      Điều 21 Luật Nhập cảnh xuất cảnh quá cảnh cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam 2014c quy định các trường hợp sau đây chưa cho nhập cảnh:

      1. Không đủ điều kiện quy định tại khoản 1 điều 20 của Luật này.

      2. Trẻ em dưới 14 tuổi không có cha, mẹ, người giám hộ hoặc người được ủy quyền đi cùng.

      3. Giả mạo giấy tờ, khai sai sự thật để được cấp giấy tờ có giá trị nhập cảnh, xuất cảnh, cư trú.

      4. Người bị mắc bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh truyền nhiễm gây nguy hiểm cho sức khỏe cộng đồng.

      5. Bị trục xuất khỏi Việt Nam chưa quá 3 năm kể từ ngày quyết định trục xuất có hiệu lực.

      6. Bị buộc xuất cảnh khỏi Việt Nam chưa quá 6 tháng kể từ ngày quyết định buộc xuất cảnh có hiệu lực.

      7. Vì lý do phòng, chống dịch bệnh.

      8. Vì lý do thiên tai.

      9. Vì lý do quốc phòng, an ninh, trật tự, an toàn xã hội.

      Như vậy, dựa vào các căn cứ trên thì có thể thấy rằng, người từng phạm tội ở nước ngoài (Luật không phân biệt đã xóa án tích hay chưa) không thuộc trường hợp chưa cho nhập cảnh vào Việt Nam.

      Tuy nhiên, nếu xét thấy người xin nhập cảnh có thể gây mất an ninh, trật tự, an toàn xã hội thì cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam có quyền từ chối. Và việc từ chối nhập cảnh Việt Nam do nhà chức trách Việt Nam quyết định và không phải nói lý do cho người xin nhập cảnh.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn