Người phục vụ bà mẹ Việt Nam anh hùng có được hưởng khoản phụ cấp nào không?

Ngày hỏi:26/09/2019

Bà nội tôi là bà mẹ Việt Nam anh hùng, hiện nay tôi là người trực tiếp chăm sóc bà, anh chị cho tôi hỏi tôi có được nhận mức phụ cấp nào không? Nếu có là bao nhiêu?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ phụ lục I Nghị định 58/2019/NĐ-CP quy định về Mức trợ cấp tiền tuất cho thân nhân của người hoạt động cách mạng trước ngày 01/01/1945 từ trần theo đó:

      PHỤ LỤC I

      MỨC TRỢ CẤP, PHỤ CẤP ƯU ĐÃI ĐỐI VỚI NGƯỜI CÓ CÔNG VỚI CÁC MẠNG
      (Kèm theo Nghị định số 58/2019/NĐ-CP ngày 01 tháng 07 năm 2019 của Chính phủ)

      A. MỨC TRỢ CẤP, PHỤ CẤP ƯU ĐÃI HÀNG THÁNG

      TT

      Đối tượng người có công

      Mức trợ cấp, phụ cấp

      Trợ cấp

      Phụ cấp

      4

      - Bà mẹ Việt Nam anh hùng (hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng theo mức trợ cấp tiền tuất đối với thân nhân liêt sĩ quy định tại mục 3)

      1.361

      - Người phục vụ Bà mẹ Việt Nam anh hùng sống ở gia đình

      1.624


      Mặt khác căn cứ Khoản 3 Điều 3 Nghị định 58/2019/NĐ-CP có quy định về hiệu lực thi hành theo đó:

      ...

      3. Các mức trợ cấp, phụ cấp ưu đãi quy định tại Nghị định này được thực hiện kể từ ngày 01 tháng 7 năm 2019.

      Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì mức trợ cấp tiền tuất nuôi dưỡng hiện nay đối với Người phục vụ bà mẹ Việt Nam anh hùng hiện nay là 1.624.000 đồng.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn