Người quản lý nhà thuốc thú y có phải có Chứng chỉ hành nghề thú y hay không?

Ngày hỏi:29/10/2018

Xin cho hỏi người quản lý nhà thuốc thú y có bắt buộc phải có Chứng chỉ hành nghề thú y hay không? Hay chỉ cần người trực tiếp bán thuốc thú y có Chứng chỉ hành nghề thú y là được rồi ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành thì thuốc thú y là đơn chất hoặc hỗn hợp các chất bao gồm dược phẩm, vắc-xin, chế phẩm sinh học, vi sinh vật, hóa chất được phê duyệt dùng cho động vật nhằm phòng bệnh, chữa bệnh, chẩn đoán bệnh, điều chỉnh, phục hồi chức năng sinh trưởng, sinh sản của động vật.

      Các tổ chức, cá nhân có nhu cầu muốn kinh doanh, buôn bán các loại thuốc thú y thì phải bảo đảm các điều kiện theo quy định của pháp luật tại Điều 92 Luật Thú y 2015.

      "Điều 92. Điều kiện buôn bán thuốc thú y

      Tổ chức, cá nhân buôn bán thuốc thú y phải bảo đảm các điều kiện sau đây:

      1. Có Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp;

      2. Có địa điểm, cơ sở vật chất, kỹ thuật phù hợp;

      3. Người quản lý, người trực tiếp bán thuốc thú y phải có Chứng chỉ hành nghề thú y;

      4. Có Giấy chứng nhận đủ điều kiện buôn bán thuốc thú y."

      Như vậy, căn cứ quy định được trích dẫn trên đây thì điều kiện người quản lý, người trực tiếp bán thuốc thú y phải có Chứng chỉ hành nghề thú y là một trong những điều kiện bắt buộc khi các tổ chức, cá nhân muốn kinh doanh, buôn bán các loại thuốc thú y.

      Do đó, bắt buộc người quản lý của các cơ sở kinh doanh buôn bán thuốc thú y phải có Chứng chỉ hành nghề thú y.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn