Nhập khẩu vật liệu nổ công nghiệp khi chưa được cấp phép bị phạt thế nào?

Ngày hỏi:21/09/2016

Nhập khẩu vật liệu nổ công nghiệp khi chưa được cấp phép bị phạt thế nào? Hiện tại, vì nhu cầu trong nước tăng cao, công ty tôi cần nhập khẩu 1 lô hàng vật liệu nổ từ Trung Quốc. Tuy nhiên, công ty tôi chưa hề xin giấy phép gì của cơ quan chức năng về việc nhập khẩu này cả. Vậy công ty tôi có bị xử phạt gì không? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nhập khẩu vật liệu nổ công nghiệp khi chưa được cấp phép sẽ bị phạt theo Điểm a Khoản 6 Điều 35 Nghị định 163/2013/NĐ-CP. Cụ thể như sau:

      Phạt tiền từ 80.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

      a) Xuất khẩu, nhập khẩu vật liệu nổ công nghiệp, tiền chất thuốc nổ khi chưa được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép xuất, nhập khẩu

      Trên đây là quy định về xử phạt hành vi nhập khẩu vật liệu nổ công nghiệp khi chưa được cấp phép. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 163/2013/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn