Như thế nào là người trực tiếp sử dụng hóa chất trong thí nghiệm, nghiên cứu khoa học?

Ngày hỏi:17/08/2019

Theo tôi được biết vừa có văn bản quy định về vấn đề sử dụng hóa chất để thực hiện thí nghiệm khoa học. Ban biên tập hãy cho tôi biết: Người trực tiếp sử dụng hóa chất được văn bản này giải thích như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 3 Điều 3 Thông tư 04/2019/TT-BKHCN (có hiệu lực từ 15/09/2019) giải thích thuật ngữ "Người trực tiếp sử dụng hóa chất", cụ thể như sau:

      Người trực tiếp sử dụng hóa chất là người tiến hành các hoạt động thí nghiệm, nghiên cứu khoa học có sử dụng hóa chất

      Ngoài ra, chúng tôi cung cấp thêm cho bạn một số thuật ngữ liên quan đến vấn đề bạn đang quan tâm:

      - Phòng thí nghiệm là nơi thực hiện các thí nghiệm, thử nghiệm, xét nghiệm (gọi chung là thí nghiệm) phục vụ cho mục đích phân tích, đánh giá, nghiên cứu khoa học;

      - Dụng cụ chứa hóa chất bao gồm các loại téc, thùng, bình, chai, lọ, cốc, ống đong, ống nghiệm,...dùng để chứa hóa chất hoặc sử dụng làm thí nghiệm, nghiên cứu khoa học có sử dụng hóa chất;

      - Ghi nhãn dụng cụ chứa hóa chất là việc ghi một hoặc một số nội dung cơ bản, cần thiết về hóa chất, tính chất gây nguy hiểm của hóa chất đó trên dụng cụ chứa để cung cấp thông tin cho người sử dụng;

      Trên đây là nội dung quy định về vấn đề bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn