Phù hiệu của Cảnh sát biển Việt Nam

Ngày hỏi:29/07/2019

Theo tôi được biết thì Chính phủ vừa ban hành nghị định về cảnh sát biển. Vậy, ban biên tập cho tôi hỏi thì theo Nghị định mới này, quy định như thế nào về phù hiệu của Cảnh sát biển Việt Nam? Cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 13 Nghị định 61/2019/NĐ-CP (có hiệu lực từ 28/8/2019) quy định về phù hiệu của Cảnh sát biển, cụ thể như sau:

      - Nền, hình phù hiệu được mang trên ve cổ áo

      + Nền phù hiệu hình bình hành, màu xanh dương, trên nền phù hiệu có hình phù hiệu Cảnh sát biển Việt Nam màu vàng; nền phù hiệu cấp tướng có viền màu vàng rộng 5 mm ở ba cạnh;

      + Hình phù hiệu của Cảnh sát biển Việt Nam màu vàng, hình khiên, có hai thanh kiếm vắt chéo phía sau, bên trong có hình mỏ neo, phía dưới có hình bông lúa màu vàng, phía trên có hình ngôi sao năm cánh màu vàng.

      - Cành tùng màu vàng mang hên ve cổ áo lễ phục và hai bên cảnh hiệu

      + Cành tùng đơn của sĩ quan cấp tướng;

      + Cành tùng đơn của sĩ quan cấp tá, cấp úy.

      Trên đây là nội dung quy định về vấn đề bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn