Quá 35 tuổi có được tái cử làm bí thư đoàn thành niên cấp xã?

Ngày hỏi:06/04/2021

Quá 35 tuổi có được tái cử làm bí thư đoàn thành niên cấp xã không? Hiện đang là bí thư đoàn thanh niên xã, nay đã 35 tuổi có được tái đắc cử không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 11 Quy chế ban hành kèm theo Quyết định 289-QĐ/TW năm 2010, có quy định:

      1- Trình độ chuyên môn từ trung cấp trở lên, trình độ lý luận chính trị sơ cấp.

      2- Giữ chức vụ không quá 35 tuổi.

      Đối với vùng đặc biệt khó khăn, biên giới, hải đảo, đối tượng chính sách, trình độ văn hoá nói chung từ tốt nghiệp trung học phổ thông trở lên, đã được bồi dưỡng chương trình lý luận chính trị sơ cấp. Giữ chức vụ không quá 37 tuổi.

      ...

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì tiêu chuẩn về tuổi đời của chức vụ bí thư đoàn thanh niên cấp xã là không quá 35. Nên trường hợp tái cử khi trên 35 tuổi vẫn không đáp ứng điều kiện về tuổi đời.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT