Quân nhân đang chờ nghỉ hưu có được ra nước ngoài du lịch không?

Ngày hỏi:30/07/2019

Xin cho hỏi Quân nhân chuyên nghiệp nghỉ chờ hưu 1 năm có được làm hộ chiếu đi du lịch nước ngoài không ạ. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ vào Khoản 4 Điều 1 Nghị định 94/2015/NĐ-CP quy định về việc xuất cảnh của sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp được xuất cảnh nhằm mục đích thực hiện nhiệm vụ.

      Nếu quân nhân chuyên nghiệp không thuộc phạm vi xuất cảnh tại Điều luật trên, muốn đi xuất cảnh ra nước ngoài du lịch thì phải xin phép và có sự đồng ý của của cơ quan có thẩm quyền.

      Như vậy, bạn muốn đi du lịch nước ngoài trong thời gian chờ nghỉ hưu 01 năm thì bạn phải xin phép và có sự đồng ý của cơ quan có thẩm quyền.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn