Quy định về kiểm dịch động vật tham gia biểu diễn nghệ thuật

Ngày hỏi:26/05/2017

Việc kiểm dịch động vật tham gia biểu diễn nghệ thuật được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là: Huyền Châu, hiện đang làm việc tại Cục nghệ thuật biểu diễn Việt Nam. Tôi có vấn đề thắc mắc cần được Ban biên tập giải đáp. Cho tôi hỏi, pháp luật hiện hành quy định về kiểm dịch động vật tham gia biểu diễn nghệ thuật như thế nào? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn! Email: huyen.chau***@gmail.com 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Việc kiểm dịch động vật tham gia biểu diễn nghệ thuật được quy định tại Điều 16 Thông tư 25/2016/TT-BNNPTNT Quy định về kiểm dịch động vật, sản phẩm động vật trên cạn do Bộ trưởng Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn ban hành như sau:

      1. Động vật tham gia hội chợ, triển lãm, thi đấu thể thao, biểu diễn nghệ thuật; sản phẩm động vật trên cạn tham gia hội chợ, triển lãm phải bảo đảm các quy định sau đây:

      a) Có nguồn gốc rõ ràng, không mang mầm bệnh;

      b) Thực hiện việc kiểm dịch tại nơi xuất phát và nơi đến theo quy định.

      2. Trong thời gian tham gia hội chợ, triển lãm, thi đấu thể thao, biểu diễn nghệ thuật, chủ hàng phải thực hiện các quy định về yêu cầu vệ sinh thú y dưới sự giám sát của cơ quan quản lý chuyên ngành thú y địa phương.

      3. Khi kết thúc hội chợ, triển lãm, thi đấu thể thao, biểu diễn nghệ thuật, cơ quan quản lý chuyên ngành thú y địa phương hướng dẫn vệ sinh, khử trùng, tiêu độc khu vực tập trung động vật, sản phẩm động vật; kiểm tra và cấp Giấy chứng nhận kiểm dịch đối với động vật, sản phẩm động vật đạt yêu cầu vệ sinh thú y để vận chuyển, sử dụng trong nước; trường hợp có nhu cầu xuất ra khỏi Việt Nam, chủ hàng phải làm thủ tục theo quy định về kiểm dịch xuất khẩu.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về kiểm dịch động vật tham gia biểu diễn nghệ thuật. Bạn nên tham khảo chi tiết Thông tư 25/2016/TT-BNNPTNT Quy định về kiểm dịch động vật, sản phẩm động vật trên cạn do Bộ trưởng Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn ban hành để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Kiểm dịch
    Động vật
    Biểu diễn nghệ thuật
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn