Quyền của đơn vị phát điện

Ngày hỏi:20/09/2016

Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Em tên là Lê Hoa. Em đang có một vấn đề thắc mắc rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Em được biết đơn vị phát điện có những quyền riêng trong quá trình hoạt động. Vậy xin cho em hỏi quyền của đơn vị phát điện là những quyền nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Em rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hiện nay, những quyền lợi của đơn vị phát điện đã được quy định cụ thể tại Khoản 1 Điều 39 Luật Điện lực 2004.

      Theo đó, đơn vị phát điện có những quyền lợi sau đây:

      a) Hoạt động phát điện và các hoạt động khác theo giấy phép hoạt động điện lực;

      b) Đấu nối vào hệ thống điện quốc gia khi đáp ứng các điều kiện và tiêu chuẩn kỹ thuật;

      c) Bán điện cho bên mua điện theo hợp đồng có thời hạn và chào giá bán điện giao ngay trên thị trường điện lực;

      d) Được cung cấp các thông tin cần thiết liên quan đến hoạt động phát điện;

      đ) Đề nghị cơ quan nhà nước có thẩm quyền sửa đổi, bổ sung các quy phạm, tiêu chuẩn, định mức kinh tế - kỹ thuật phục vụ hoạt động phát điện;

      e) Các quyền khác theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về những quyền của đơn vị phát điện có được. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Luật Điện lực 2004.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn