Quyền xác định lại dân tộc

Ngày hỏi:01/01/2017

Quyền xác định lại dân tộc được quy định như thế nào? Bộ luật dân sự 2015 có hiệu lực có nhắc đến quyền xác định lại dân tộc. Kính nhờ anh chị ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn giúp tôi, khi nào thì cá nhân có quyền xác định lại dân tộc? Và xác định lại dân tộc thì có những vấn đề pháp lý gì liên quan mong anh chị tư vấn giúp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 3, Khoản 4, Khoản 5 Điều 29 Bộ luật dân sự 2015 thì:

      - Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác định lại dân tộc trong trường hợp sau đây:

      + Xác định lại theo dân tộc của cha đẻ hoặc mẹ đẻ trong trường hợp cha đẻ, mẹ đẻ thuộc hai dân tộc khác nhau;

      + Xác định lại theo dân tộc của cha đẻ hoặc mẹ đẻ trong trường hợp con nuôi đã xác định được cha đẻ, mẹ đẻ của mình.

      - Việc xác định lại dân tộc cho người từ đủ mười lăm tuổi đến dưới mười tám tuổi phải được sự đồng ý của người đó.

      - Cấm lợi dụng việc xác định lại dân tộc nhằm mục đích trục lợi hoặc gây chia rẽ, phương hại đến sự đoàn kết của các dân tộc Việt Nam.

      Trên đây là quy định về quyền xác định lại dân tộc và những vấn đề liên quan. Anh có thể xem và thao khảo.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn