Sau khi Tòa án trả lại đơn khởi kiện, người khởi kiện có quyền khiếu nại đến ai?

Ngày hỏi:02/04/2019

Trước đây tôi có gửi đơn khởi kiện đến Tòa, tuy nhiên bị trả lại đơn sau đó, trong văn bản trả lại có ghi rõ nguyên nhân trả, nhưng tôi thấy không hợp lý nên muốn khiếu nại, vậy cho tôi hỏi: Sau khi Tòa án trả lại đơn khởi kiện, người khởi kiện có quyền khiếu nại đến ai?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Sau khi Tòa án trả lại đơn khởi kiện, người khởi kiện có quyền khiếu nại đến ai?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 194 Bộ luật tố tụng Dân sự 2015 có quy định trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày bạn nhận được văn bản trả lại đơn khởi kiện, bạn có quyền khiếu nại, Viện kiểm sát có quyền kiến nghị với Tòa án đã trả lại đơn khởi kiện.

      Ngay sau khi nhận được khiếu nại, kiến nghị về việc trả lại đơn khởi kiện, Chánh án Tòa án phải phân công một Thẩm phán khác xem xét, giải quyết khiếu nại, kiến nghị.

      => Như vậy, bạn có quyền gửi đơn khiếu nại đến Chánh án Tòa án nơi ra quyết định trả đơn khởi kiện của bạn.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng và chúc bạn sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn