Sống cùng bố mẹ có được làm hộ khẩu riêng không?

Ngày hỏi:01/04/2019

Trước đây mình chung khẩu với gia đình chồng. Sau khi ly hôn mình muốn chuyển về cùng bố mẹ. Nhưng mình chưa có nhà riêng mà mình ở với bố mẹ. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi. Mình có được làm khẩu riêng không hay phải nhập khẩu vào cùng bố mẹ mình?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 27 Luật Cư trú 2006 sửa đổi, bổ sung 2013, trường hợp có cùng chỗ ở hợp pháp được tách hộ khẩu gồm:

      - Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;

      - Người đã nhập vào sổ hộ khẩu của người khác mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu.

      Như vậy, dù bạn đang sống cùng bố mẹ nhưng chưa có nhà riêng thì vẫn được tách khẩu bạn nhé. Thủ tục tách khẩu được quy định như sau:

      Để được cấp sổ hộ khẩu mới tại cùng địa chỉ cư trú của mẹ bạn thì bạn phải thực hiện thủ tục đăng ký thường trú.

      Thủ tục đăng ký thường trú được quy định tại Điều 2 Luật cư trú năm 2006, được sửa đổi, bổ sung năm 2011 như sau:

      - Nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

      - Hồ sơ đăng ký thường trú bao gồm:

      + Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu;

      + Giấy chuyển hộ khẩu theo quy định tại Điều 28 của Luật này;

      + Giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp.

      Trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải cấp sổ hộ khẩu cho người đã nộp hồ sơ đăng ký thường trú; trường hợp không cấp phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn