Sử dụng thuốc nổ vượt quá số lượng cho phép bị phạt thế nào?

Ngày hỏi:20/09/2016

Sử dụng thuốc nổ vượt quá số lượng cho phép bị phạt thế nào? Công ty tôi hiện đang sử dụng thuốc nổ để khai thác đá. Theo như giấy phép được cấp, số lượng thuốc nổ được phép sử dụng là 0,5 tấn mỗi ngày. Tuy nhiên, để tăng năng suất, công ty tôi quyết định sử dụng 1 tấn thuốc nổ mỗi ngày. Không biết hành vi trên có bị xử phạt gì không? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Sử dụng thuốc nổ vượt quá số lượng cho phép sẽ bị phạt theo Điểm b Khoản 3 Điều 31 Nghị định 163/2013/NĐ-CP. Cụ thể như sau:

      Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

      b) Sản xuất, bảo quản, vận chuyển, sử dụng vượt quá quy mô, số lượng quy định trong Giấy chứng nhận, Giấy phép hoặc Đăng ký sử dụng vật liệu nổ công nghiệp.

      Trên đây là quy định về xử phạt hành vi sử dụng thuốc nổ vượt quá số lượng cho phép. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 163/2013/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn