Thẩm quyền kiểm tra cơ sở vật chất, trụ sở đối với chi nhánh, phòng giao dịch công ty chứng khoán

Ngày hỏi:21/09/2016

Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Em tên là Anh Tuấn, em đang làm việc tại một công ty chứng khoán. Công ty của em đang có thựuc hiện thủ tục để thành lập chi nhánh công ty. Em nghe nói Ủy ban Chứng khoán Nhà nước sẽ tiến hành kiểm tra về cơ sở vật chất, trụ sở đối với chi nhánh dự kiếm. Vậy xin cho em hỏi điều này có đúng không? Thẩm quyền kiểm tra cơ sở vật chất, trụ sở đối với chi nhánh, phòng giao dịch công ty chứng khoán được quy định như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Em rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hiện nay, thẩm quyền kiểm tra cơ sở vật chất, trụ sở đối với chi nhánh, phòng giao dịch công ty chứng khoán dự kiến đã được quy định tại Khoản 4 Điều 9 Nghị định 86/2016/NĐ-CP.

      Theo đó, y ban Chứng khoán Nhà nước thực hiện kiểm tra cơ sở vật chất, trụ sở đối với chi nhánh công ty chứng khoán dự kiến thực hiện nghiệp vụ môi giới chứng khoán, tự doanh chứng khoán hoặc phòng giao dịch trước khi quyết định chấp thuận.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về thẩm quyền kiểm tra cơ sở vật chất, trụ sở đối với chi nhánh, phòng giao dịch công ty chứng khoán dự kiến. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Nghị định 86/2016/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Kinh doanh chứng khoán
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn