Thẩm quyền ra quyết định công nhận Đảng viên chính thức

Ngày hỏi:05/09/2019

Con tôi được kết nạp Đảng trong trường đại học sau đó chuyển về sinh hoạt tại chi bộ nơi cư trú. Sau 12 tháng cháu được chi bộ xét công nhận chuyển Đảng chính thức. Kết quả xét ở chi bộ và Đảng ủy phường cháu đều có kết quả 100% ý kiến đồng ý. Vậy cho hỏi ai có thẩm quyền ra quyết định công nhận Đảng viên chính thức?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 4.3.2 Khoản 4.3 Mục 4 Quy định 29/QĐ-TW năm 2016, quy định thẩm quyền ra quyết định xét công nhận đảng viên chính thức như sau:

      "- Đảng ủy cơ sở được ủy quyền kết nạp đảng viên: Do tập thể đảng ủy cơ sở xem xét, quyết định.

      - Cấp ủy cấp trên trực tiếp của tổ chức cơ sở đảng, đảng ủy được giao quyền cấp trên cơ sở: Do ban thường vụ xem xét, quyết định.

      - Tỉnh ủy, thành ủy, đảng ủy trực thuộc Trung ương: Do tập thể thường trực cấp ủy và các đồng chí ủy viên thường vụ là trưởng các ban đảng cùng cấp xem xét, quyết định."

      Trên đây là thẩm quyền ra quyết định công nhận Đảng viên chính thức.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn