Thẩm quyền xử phạt của Hải đoàn trưởng Hải đoàn Cảnh sát biển trong lĩnh vực hóa chất

Ngày hỏi:26/09/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi, theo quy định mới thì Hải đoàn trưởng Hải đoàn Cảnh sát biển có thẩm quyền xử phạt như thế nào trong lĩnh vực hóa chất, vật liệu nổ công nghiệp?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 5 Điều 64 Nghị định 71/2019/NĐ-CP (Có hiệu lực ngày 15/10/2019) quy định thẩm quyền xử phạt của Hải đoàn trưởng Hải đoàn Cảnh sát biển trong lĩnh vực hóa chất, vật liệu nổ công nghiệp, cụ thể như sau:

      a) Phạt cảnh cáo;

      b) Phạt tiền đến 10.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực hóa chất; đến 20.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực vật liệu nổ công nghiệp;

      c) Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính có giá trị không vượt quá mức tiền phạt được quy định tại điểm b khoản này;

      d) Áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại điểm a, c, d, đ khoản 1 Điều 28 của Luật xử lý vi phạm hành chính và khoản 3 Điều 3 Nghị định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn