Thanh toán cho nhà máy thủy điện có hồ chứa điều tiết dưới 02 ngày

Ngày hỏi:30/03/2019

Tôi đang tìm hiểu các quy định về vận hành thị trường bán buôn điện cạnh tranh. Anh chị cho tôi hỏi theo quy định hiện nay thì việc thanh toán cho nhà máy thủy điện có hồ chứa điều tiết dưới 02 ngày được quy định như thế nào? Xin giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thanh toán cho nhà máy thủy điện có hồ chứa điều tiết dưới 02 ngày
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 96 Thông tư 45/2018/TT-BCT, thì thanh toán cho nhà máy thủy điện có hồ chứa điều tiết dưới 02 ngày như sau:

      Các khoản thanh cho nhà máy thủy điện có hồ chứa điều tiết dưới 02 ngày trực tiếp giao dịch trên thị trường điện được tính toán như sau:

      1. Các khoản thanh toán theo thị trường điện: Thực hiện theo các quy định tại Mục 1 Chương này.

      2. Khoản thanh toán theo hợp đồng mua bán điện dạng sai khác

      a) Sản lượng hợp đồng mua bán điện trong chu kỳ giao dịch của nhà máy điện này được tính toán theo công thức sau:

      Qc(i) = Qhc(i) x

      Trong đó:

      Qc(i): Sản lượng hợp đồng của nhà máy điện trong chu kỳ giao dịch i (kWh);

      : Tỷ lệ sản lượng điện năng thanh toán theo giá hợp đồng cho nhà máy thủy điện có hồ điều tiết dưới 02 ngày do Cục Điều tiết điện lực quy định.

      Qhc(i): Sản lượng điện hiệu chỉnh trong chu kỳ giao dịch i (kWh) được xác định như sau:

      - Trường hợp Qdu(i)> 0, Qhc(i) = Qm(i) - Qdu(i);

      - Trường hợp Qdu(i) ≤ 0, Qhc(i) = Qm(i).

      Qm(i): Sản lượng điện năng tại vị trí đo đếm trong chu kỳ giao dịch i (kWh);

      Qdu(i): Sản lượng điện năng phát sai khác so với lệnh điều độ trong chu kỳ giao dịch i (kWh).

      b) Khoản thanh toán theo hợp đồng mua bán điện của nhà máy điện được tính toán căn cứ theo sản lượng hợp đồng theo quy định tại Điểm a Khoản này và theo công thức quy định tại Điều 90 Thông tư này.

      Trên đây là quy định về thanh toán cho nhà máy thủy điện có hồ chứa điều tiết dưới 02 ngày.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn