Thẻ tạm trú của người nước ngoài theo diện ĐT có thời hạn bao nhiêu năm?

Ngày hỏi:25/05/2020

Cho em hỏi quy định về thời hạn cấp thẻ tạm trú cho người nước ngoài thuộc diện ĐT. Em có lên Phòng xuất nhập cảnh thì người ta bảo chỉ cấp được tối đa 3 năm, em hỏi quy định cụ thể thì họ không trả lời em, mà giờ về Sếp hỏi, trong khi trước đó thẻ tạm trú của ổng được cấp 5 năm.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 38 Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam 2014 quy định thời hạn của thẻ tạm trú cấp cho người nước ngoài như sau:

      - Thời hạn thẻ tạm trú được cấp có giá trị ngắn hơn thời hạn còn lại của hộ chiếu ít nhất 30 ngày.

      - Thẻ tạm trú có ký hiệu NG3, LV1, LV2, ĐT và DH có thời hạn không quá 05 năm.

      - Thẻ tạm trú có ký hiệu NN1, NN2, TT có thời hạn không quá 03 năm.

      - Thẻ tạm trú có ký hiệu LĐ và PV1 có thời hạn không quá 02 năm.

      - Thẻ tạm trú hết hạn được xem xét cấp thẻ mới.

      Như vậy đối với thẻ tạm trú của người nước ngoài thuộc diện ĐT thì thời hạn tối đa của thẻ tạm trú là 05 năm.

      Nhưng đến ngày 01/07/2020 Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam sửa đổi 2019 có hiệu lực thì thẻ tạm trú của người nước ngoài cấp sẽ có hiệu lực như sau:

      - Thẻ tạm trú có ký hiệu ĐT1 có thời hạn không quá 10 năm.

      - Thẻ tạm trú có ký hiệu NG3, LV1, LV2, LS, ĐT2 và DH có thời hạn không quá 05 năm.

      - Thẻ tạm trú có ký hiệu NN1, NN2, ĐT3, TT có thời hạn không quá 03 năm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn