Thủ tục thay đổi họ tên cho người Việt đang ở nước ngoài

Ngày hỏi:17/09/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi. Trường hợp một người Việt Nam đang ở nước ngoài nếu có mong muốn thay đổi họ tên thì thủ tục được thực hiện ra sao ạ? Rất mong nhận được phản hồi. 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Thủ tục thay đổi họ tên cho người Việt đang ở nước ngoài.

    1. Căn cứ pháp lý:

    Bộ luật Dân sự 2015

    Luật Hộ tịch 2014

    Thông tư 15/2015/TT-BTP

    Thông tư 250/2016/TT-BTC

    2. Điều kiện:

    - Tên gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

    - Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

    - Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

    - Thay đổi tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

    - Thay đổi tên của vợ, chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại tên trước khi thay đổi;

    - Thay đổi tên của người đã xác định lại giới tính, người đã chuyển đổi giới tính;

    - Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

    Lưu ý: Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thi còn phải có sự đồng ý của người đó.

    3. Hồ sơ:

    - Tờ khai (theo mẫu).

    - Bản chính giấy khai sinh của người thay đổi họ tên.

    - Các giấy tờ liên quan làm căn cứ cho việc thay đổi

    4. Phương thức nộp:

    Nộp trực tiếp.

    5. Cơ quan giải quyết:

    Ủy ban nhân dân cấp xã.

    6. Thời hạn giải quyết:

    Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định. Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 03 ngày làm việc.

    7. Lệ phí: Do Hội đồng nhân dân cấp tỉnh quyết định, tùy từng điều kiện, tình hình cụ thể của địa phương.

    Lưu ý: Nếu thủ tục này người thay đổi tên không thể trực tiếp về nước để thực hiện thì thủ tục này sẽ do cha mẹ của người thay đổi tên thực hiện, cha,mẹ bạn với vai trò là người yêu cầu được cải chính họ tên cho bạn.

    Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn