Thủ tục xin cấp Chứng chỉ hành nghề tu bổ di tích

Ngày hỏi:12/10/2016

Thủ tục xin cấp Chứng chỉ hành nghề tu bổ di tích được quy định như thế nào? Và được quy định cụ thể ở đâu? Xin gửi lời chào và lời chúc sức khoẻ đến các anh chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật. Em tên là Nhật Tiên, quê ở Quảng Nam. Em đang rất muốn tìm hiểu về lĩnh vực di tích lịch sử văn hoá. Em muốn nhờ Ban biên tập tư vấn giúp: Thủ tục xin cấp Chứng chỉ hành nghề tu bổ di tích ra sao? Rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn. Mail của em là tien***@gmail.com.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thủ tục xin cấp Chứng chỉ hành nghề tu bổ di tích đã được quy định cụ thể tại Điều 11 Nghị định 61/2016/NĐ-CP của Chính phủ.

      Theo đó, thủ tục xin cấp Chứng chỉ hành nghề tu bổ di tích được quy định như sau:

      1. Cá nhân nộp trực tiếp hoặc gửi qua đường bưu điện 01 bộ hồ sơ đến người có thẩm quyền quy định tại Điều 10 Nghị định 61/2016/NĐ-CP. Hồ sơ bao gồm:

      a) Đơn đề nghị theo Mẫu số 05 tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này;

      b) Bản sao Chứng chỉ hành nghề thiết kế quy hoạch xây dựng, hành nghề thiết kế xây dựng, hành nghề giám sát thi công xây dựng công trình, bằng tốt nghiệp đại học trở lên thuộc các chuyên ngành xây dựng, kiến trúc liên quan đến hoạt động đề nghị cấp Chứng chỉ hành nghề quy định tại điểm a khoản 1, điểm a khoản 2, điểm a khoản 3 và điểm a khoản 4 Điều 9 Nghị định này;

      c) Bản sao chứng chỉ hoặc chứng nhận đã tham gia chương trình bồi dưỡng kiến thức về tu bổ di tích;

      d) 02 ảnh màu cỡ 3x4 cm chụp trong năm đề nghị cấp.

      2. Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ theo quy định, Giám đốc Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch hoặc Giám đốc Sở Văn hóa và Thể thao có trách nhiệm kiểm tra và yêu cầu bổ sung hồ sơ nếu thiếu hoặc không hợp lệ.

      3. Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Giám đốc Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch hoặc Giám đốc Sở Văn hóa và Thể thao có trách nhiệm xem xét, quyết định cấp Chứng chỉ hành nghề theo Mẫu số 06 tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này, đồng thời báo cáo Bộ trưởng Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch. Trường hợp từ chối, phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

      4. Chứng chỉ hành nghề có hiệu lực trong thời hạn 05 năm.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về thủ tục xin cấp Chứng chỉ hành nghề tu bổ di tích. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Nghị định 61/2016/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn