Thuyền trưởng hạng 2 được phép điều khiển phương tiện có công suất máy chính là 150-400 CV..trọng tải 1000 tấn không?

Ngày hỏi:08/10/2019

Thuyền trưởng hạng 2 điều khiển phương tiện có công suất máy chính là 150-400 CV.. trọng tải phương tiện chở hàng là 1000 tấn. Vậy thuyền trưởng đó có điều khiển phương tiện đó được không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 3 Điều 1 Thông tư 02/2017/TT-BGTVT quy định thuyền trưởng hạng nhì được đảm nhiệm chức danh thuyền trưởng của các loại phương tiện sau đây:

      - Tàu khách có sức chở đến 100 người;

      - Phà có trọng tải toàn phần đến 150 tấn;

      - Phương tiện chở hàng có trọng tải toàn phần đến 1000 tấn (nhưng phải hoàn thành thời gian tập sự theo chức danh hạng nhì trên phương tiện chở hàng có trọng tải toàn phần trên 500 tấn đủ 03 tháng trở lên);

      - Đoàn lai có trọng tải toàn phần đến 1000 tấn;

      - Phương tiện không thuộc loại quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 3 Điều này có tổng công suất máy chính đến 400 sức ngựa.

      Như vậy thuyển trưởng hạng 2 được phép điều khiển phương tiện có công suất máy chính là 150-400 CV..trọng tải phương tiện chở hàng là 1000 tấn.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thuyền trưởng
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn