Tiêu chí đánh giá nguồn nhân lực của tổ chức khoa học và công nghệ được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:05/10/2018

Mọi người cho tôi hỏi: Tiêu chí đánh giá nguồn nhân lực của tổ chức khoa học và công nghệ được quy định như thế nào? Vấn đề này có đuợc văn bản pháp luật nào nói đến hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Văn Duy - Thanh Hóa

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tiêu chí đánh giá nguồn nhân lực của tổ chức khoa học và công nghệ được quy định tại Điều 8 Thông tư 38/2014/TT-BKHCN về đánh giá tổ chức khoa học và công nghệ do Bộ Khoa học và Công nghệ ban hành với nội dung như sau:

      - Mức độ phù hợp về cơ cấu trình độ và độ tuổi của nguồn nhân lực.

      - Mức độ phù hợp về việc phân bổ nguồn nhân lực theo cơ cấu tổ chức.

      - Mức độ năng lực của cán bộ đáp ứng định hướng và kế hoạch hoạt động khoa học và công nghệ đã đặt ra.

      - Mức độ hợp lý trong việc phối hợp công việc giữa các bộ phận (quản lý, nghiên cứu, hành chính, kỹ thuật).

      - Mức độ hợp lý của các chính sách của tổ chức trong việc khuyến khích phát triển, thu hút nguồn nhân lực có trình độ cao và năng lực chuyên môn tốt công tác lâu dài tại tổ chức.

      Trên đây là nội dung trả lời về tiêu chí đánh giá nguồn nhân lực của tổ chức khoa học và công nghệ. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Thông tư 38/2014/TT-BKHCN.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn