Tiêu chuẩn đối với nhân viên thú y phường

Ngày hỏi:02/11/2016

Tiêu chuẩn đối với nhân viên thú y phường được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi có vấn đề muốn hỏi như sau: Tôi có nghe nói bắt đầu từ năm 2016 thì tiêu chuẩn đối với nhân viên thú y phường sẽ được bổ sung. Cho tôi hỏi pháp luật quy định về vấn đề này như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật trả lời giúp tôi. Xin cám ơn! Nhật Tuệ, HN.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tiêu chuẩn đối với nhân viên thú y phường được quy định tại Điều 3 Thông tư 29/2016/TT-BNNPTNT Quy định tiêu chuẩn đối với nhân viên thú y xã, phường, thị trấn do Bộ trưởng Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn ban hành, theo đó:

      1. Trình độ đào tạo

      a) Có trình độ trung cấp trở lên một trong các chuyên ngành về: Thú y, chăn nuôi thú y, chăn nuôi, bệnh học thủy sản, nuôi trồng thủy sản;

      b) Có trình độ sơ cấp trở lên một trong các chuyên ngành quy định tại điểm a khoản này đối với địa bàn cấp xã thuộc khu vực miền núi, biên giới, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng dân tộc thiểu số, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

      2. Năng lực chuyên môn, nghiệp vụ

      a) Hiểu biết và chấp hành các quy định của pháp luật về thú y và pháp luật khác có liên quan;

      b) Nắm bắt và đánh giá được tình hình phát triển chăn nuôi động vật, nuôi trồng thủy sản trên địa bàn quản lý;

      c) Có kiến thức nhận biết dịch bệnh động vật trên địa bàn quản lý;

      d) Có năng lực tham mưu, tổ chức, thực hiện công tác thú y;

      đ) Có kỹ năng tuyên truyền, vận động quần chúng thực hiện quy định pháp luật về thú y;

      e) Có ý thức trách nhiệm, tinh thần học hỏi nâng cao trình độ chuyên môn, nghiệp vụ để hoàn thành các nhiệm vụ được giao;

      g) Hằng năm, được đánh giá hoàn thành nhiệm vụ.

      3. Có đủ sức khỏe để thực hiện nhiệm vụ theo quy định.

      4. Bảo đảm độ tuổi làm việc theo quy định của pháp luật về lao động.

      Trên đây là trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật về tiêu chuẩn đối với nhân viên thú y phường, được quy định tại Thông tư 29/2016/TT-BNNPTNT. Bạn vui lòng tham khảo văn bản này để có thể hiểu rõ hơn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn