Tiêu hủy vật liệu nổ công nghiệp mà không lập biên bản có bị phạt không?

Ngày hỏi:22/09/2016

Tiêu hủy vật liệu nổ công nghiệp mà không lập biên bản có bị phạt không? Vừa rồi, theo ý kiến chỉ đạo của cơ quan chức năng, công ty tôi có tiêu hủy một lượng lớn vật liệu nổ công nghiệp đã hết hạn sử dụng. Tuy nhiên, do sơ sót, công ty đã không lập biên bản về việc này. Cho tôi hỏi, nếu bị phát hiện thì công ty tôi có bị phạt gì không? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Với hành vi không lập biên bản khi tiêu hủy vật liệu nổ công nghiệp, công ty bạn sẽ bị xử phạt theo Điểm a Khoản 2 Điều 37 Nghị định 163/2013/NĐ-CP. Cụ thể như sau:

      Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

      a) Không lập biên bản tiêu hủy vật liệu nổ công nghiệp theo quy định.

      Trên đây là quy định về xử phạt hành vi không lập biên bản khi tiêu hủy vật liệu nổ công nghiệp. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 163/2013/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn