Tổ chức, cá nhân khảo nghiệm đối với giống cây trồng được chỉ định phải có các điều kiện nào?

Ngày hỏi:07/05/2018

Tổ chức, cá nhân khảo nghiệm đối với giống cây trồng được chỉ định phải có các điều kiện nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Quang Hùng, hiện tôi đang tìm hiểu quy định của pháp luật về quyền sở hữu trí tuệ đối với giống cây trồng. Nhưng có thắc mắc tôi muốn nhờ Ban biên tập giải đáp và cung cấp thông tin giúp, cụ thể là tổ chức, cá nhân khảo nghiệm đối với giống cây trồng được chỉ định phải có các điều kiện nào? Tôi có thể tìm hiểu vấn đề này tại văn bản pháp luật nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tổ chức, cá nhân khảo nghiệm đối với giống cây trồng được chỉ định phải có các điều kiện quy định tại Khoản 1 Điều 1 Nghị định 98/2011/NĐ-CP sửa đổi Nghị định về nông nghiệp, cụ thể như sau:

      - Có chức năng khảo nghiệm hoặc nghiên cứu, chọn tạo giống cây trồng;

      - Có địa điểm và diện tích đất phù hợp để bố trí thí nghiệm khảo nghiệm theo yêu cầu khảo nghiệm đối với loài cây trồng được chỉ định khảo nghiệm;

      - Có thiết bị chuyên ngành hoặc có hợp đồng với tổ chức, cá nhân khác để phân tích, đánh giá các chỉ tiêu theo yêu cầu khảo nghiệm đối với loài cây trồng được chỉ định khảo nghiệm;

      - Có ít nhất một (01) cán bộ kỹ thuật có trình độ đại học chuyên ngành trồng trọt, giống cây trồng hoặc đã trực tiếp làm công tác khảo nghiệm kỹ thuật ít nhất hai (02) năm;

      - Có bộ mẫu chuẩn của các giống cây trồng được biết đến rộng rãi thuộc loài cây trồng được chỉ định khảo nghiệm.

      Trên đây là nội dung câu trả lời về những điều kiện của tổ chức, cá nhân khảo nghiệm đối với giống cây trồng được chỉ định. Để hiểu rõ và chi tiết và rõ hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Nghị định 98/2011/NĐ-CP

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn