Tổ chức khuyến nông địa phương được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:10/05/2017

Tổ chức khuyến nông địa phương được quy định ra sao? Chào các anh/chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật? Tôi là Châu, làm việc tại Ninh Thuận. Tôi có một vấn đề muốn hỏi là pháp luật quy định như thế nào về tổ chức khuyến nông địa phương? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. (chau***@gmail.com)

 

 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Vấn đề tổ chức khuyến nông địa phương được quy định tại Điều 10 Nghị định 02/210/NĐ-CP về khuyến nông như sau:

    1. Tổ chức khuyến nông địa phương được quy định như sau:

    a. Ở cấp tỉnh (tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương) có trung tâm khuyến nông là đơn vị sự nghiệp công lập;

    b. Ở cấp huyện (huyện, quận và thị xã, thành phố có sản xuất nông nghiệp thuộc cấp tỉnh) có trạm khuyến nông là đơn vị sự nghiệp công lập;

    c. Ở cấp xã (xã, phường, thị trấn có sản xuất nông nghiệp) có khuyến nông viên với số lượng ít nhất là 02 khuyến nông viên ở các xã thuộc địa bàn khó khăn, ít nhất 01 khuyến nông viên cho các xã còn lại;

    d. Ở thôn (thôn, bản, cấp, phum, sóc) có cộng tác viên khuyến nông và câu lạc bộ khuyến nông.

    2. Chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn và tổ chức bộ máy của tổ chức khuyến nông địa phương do Chủ tịch Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về tổ chức khuyến nông địa phương. Để hiểu rõ chi tiết hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 02/2010/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn