Tổ chức tôn giáo có được xuất bản sách hay không?

Ngày hỏi:20/05/2017

Tổ chức tôn giáo có được xuất bản sách hay không? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là phật tử Hòa Hảo, hiện tại nhóm tu hành của tôi có nhu cầu xuất bản tài liệu về tu hành nhưng không biết có được cho phép hay không? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp giúp tôi. Xin cảm ơn!

Hà Huy Giáp - Bình Phước 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Vấn đề xuất bản sách của tổ chức tôn giáo được quy định cụ thể tại Điều 54 Luật tín ngưỡng, tôn giáo 2016 như sau:
      Tổ chức, cơ sở tôn giáo được thực hiện hoạt động xuất bản kinh sách và xuất bản phẩm khác về tín ngưỡng, tôn giáo; sản xuất, xuất khẩu, nhập khẩu văn hóa phẩm tín ngưỡng, tôn giáo, đồ dùng tôn giáo theo quy định của pháp luật về xuất bản và quy định khác của pháp luật.
      Trên đây là phần tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về vấn đề xuất bản sách của tổ chức tôn giáo, để tìm hiểu rõ hơn, vui lòng xem thêm tại Luật Tín ngưỡng tôn giáo 2016
      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn