Tốt nghiệp loại giỏi có được xét tuyển vào quân nhân chuyên nghiệp không?

Ngày hỏi:07/09/2019

Em là sinh viên đại học chính quy đang theo bên Quân nhân chuyên nghiệp. Cho em hỏi nếu khi ra trường em xếp loại giỏi thì có thể được xét tuyển vào Quân nhân chuyên nghiệp không? Nhờ anh chị tư vấn giúp em.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 4 Điều 14 Luật quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng 2015 quy định:

      - Đối tượng tuyển dụng: Công dân Việt Nam không thuộc đối tượng quy định tại khoản 1 Điều này, thường trú trên lãnh thổ Việt Nam, đủ 18 tuổi trở lên.

      - Điều kiện, tiêu chuẩn tuyển chọn, tuyển dụng gồm:

      + Có phẩm chất chính trị, đạo đức, sức khỏe, lý lịch rõ ràng và tự nguyện phục vụ quân đội.

      + Có văn bằng, chứng chỉ chuyên môn kỹ thuật, nghiệp vụ phù hợp với chức danh của quân nhân chuyên nghiệp.

      - Hình thức tuyển chọn, tuyển dụng là xét tuyển hoặc thi tuyển. Trường hợp tốt nghiệp đại học hệ chính quy loại giỏi, xuất sắc hoặc có trình độ kỹ thuật nghiệp vụ bậc cao thì được tuyển chọn, tuyển dụng thông qua xét tuyển.

      => Như vậy, nếu bạn đáp ứng đủ các điều kiện về tuyển dụng quân nhân chuyên nghiệp và quân đội có nhu cầu thì khi ra trường xếp loại giỏi bạn có thể được xét tuyển vào quân nhân chuyên nghiệp.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn