Trách nhiệm của các tổ chức, cá nhân quản lý các công trình hồ chứa trong dự báo, cảnh báo và truyền tin thiên tai

Ngày hỏi:18/03/2020

Liên quan đến trách nhiệm về dự báo, cảnh báo và truyền tin thiên tai. Chuyên viên cho tôi hỏi: Đối với các tổ chức, cá nhân quản lý các công trình hồ chứa thì phải có trách nhiệm gì trong việc dự báo, cảnh báo và truyền tin thiên tai? Mong được hỗ trợ sớm.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 37 Quyết định 03/2020/QĐ-TTg có quy định về trách nhiệm của các tổ chức, cá nhân quản lý các công trình hồ chứa trong dự báo, cảnh báo và truyền tin thiên tai, như sau:

      Trong thời gian có lũ, tổ chức, cá nhân quản lý vận hành công trình hồ chứa nước, ngoài việc báo cáo, cung cấp thông tin cho cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền theo quy định, phải cung cấp cho cơ quan khí tượng thủy văn số liệu quan trắc, đo đạc liên quan đến điều tiết hồ, bao gồm:

      - Mực nước thượng lưu, mực nước hạ lưu hồ;

      - Lưu lượng nước vào hồ, lưu lượng nước xả về hạ lưu đập;

      - Dự tính mực nước hồ;

      - Thời gian dự kiến xả lũ; lưu lượng lũ dự kiến xả theo thời gian.

      Ban biên tập phản hồi thông tin.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Khắc phục thiên tai
    Công trình phòng chống thiên tai
    Phòng chống thiên tai
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn