Trách nhiệm về việc vận chuyển đồng bộ hành khách và hành lý của các hãng hàng không

Ngày hỏi:02/04/2019

Đã tham gia nhiều chuyến bay. Nhưng tôi có thắc mắc sau về việc đảm bảo hành lý. Có thắc mắc sau tôi mong nhận phản hồi. Cụ thể: Trách nhiệm về việc vận chuyển đồng bộ hành khách và hành lý của các hãng hàng không được quy định như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trách nhiệm về việc vận chuyển đồng bộ hành khách và hành lý của các hãng hàng không được quy định tại Khoản 2 Điều 49 Thông tư 01/2016/TT-BGTVT quy định chi tiết Chương trình an ninh hàng không và kiểm soát chất lượng an ninh hàng không Việt Nam do Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải ban hành, cụ thể như sau:

      - Mỗi kiện hành lý ký gửi phải có thẻ hành lý ghi rõ số chuyến bay, ngày, tháng, năm và mã số của kiện hành lý đó;

      - Trước chuyến bay, lập bảng kê hành lý ký gửi và thực hiện đối chiếu hành lý ký gửi với danh sách hành khách của chuyến bay;

      - Ký bảng kê danh mục hành lý ký gửi đã chất xếp lên tàu bay

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn