Trong thời gian thử thách có được đi du lịch nước ngoài không?

Ngày hỏi:24/12/2019

Cho tôi hỏi: Đang trong thời gian thử thách có được đi du lịch nước ngoài được không ạ? Mong nhận được giải đáp của anh chị.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 21 Nghị định 136/2007/NĐ-CP quy định các trường hợp cấm công dân Việt Nam xuất cảnh như sau:

      - Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc có liên quan đến công tác điều tra tội phạm.

      - Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án hình sự.

      - Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án dân sự, kinh tế; đang chờ để giải quyết tranh chấp về dân sự, kinh tế.

      - Đang có nghĩa vụ chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính, nghĩa vụ nộp thuế và những nghĩa vụ khác về tài chính trừ trường hợp có đặt tiền, đặt tài sản hoặc có biện pháp bảo đảm khác để thực hiện nghĩa vụ đó.

      - Vì lý do ngăn chặn dịch bệnh nguy hiểm lây lan.

      - Vì lý do bảo vệ an ninh quốc gia và trật tự an toàn xã hội.

      - Có hành vi vi phạm hành chính về xuất nhập cảnh theo quy định của Chính phủ.

      Như vậy, bạn đang trong thời gian thử thách được xem là đang chấp hành bản án hình sự, vậy nên bạn không được xuất cảnh để đi du lịch nước ngoài.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn