Trưởng công an xã hy sinh có được phong liệt sỹ?

Ngày hỏi:05/08/2019

Gần đây cơn bão đổ bộ vào miền Bắc nước ta, gây lũ quét tại một số địa phương. Tôi đọc báo thấy Trưởng công an xã hy sinh khi cứu giúp bà con gặp nạn. Tôi có chút thắc mắc là trường hợp này có được phong liệt sỹ hay không? Xin giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 8 Điều 7 Nghị định 73/2009/NĐ-CP về Chế độ, chính sách đối với Trưởng Công an xã, Phó trưởng Công an xã và Công an viên như sau:

      "8. Trưởng Công an xã, Phó trưởng Công an xã và Công an viên bị thương, hy sinh trong khi làm nhiệm vụ hoặc vì lý do thi hành công vụ, được hưởng các chế độ, chính sách theo quy định của pháp Luật về ưu đãi người có công với cách mạng."

      Tại Khoản 1 Điều 17 Nghị định 31/2013/NĐ-CP quy định:

      1. Người hy sinh thuộc một trong các trường hợp sau được xem xét xác nhận là liệt sĩ:
      ...
      đ) Dũng cảm thực hiện công việc cấp bách, nguy hiểm phục vụ quốc phòng và an ninh;

      e) Dũng cảm cứu người, cứu tài sản của Nhà nước và nhân dân;

      Như vậy, trường hợp Trưởng công an xã làm nhiệm vụ cứu giúp bà con nhân dân trong cơn bão mà hy sinh thì được xác nhận là liệt sĩ theo quy định người có công với cách mạng.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT