Trường hợp kiểm dịch động vật tại nơi đến

Ngày hỏi:24/05/2017

Trường hợp kiểm dịch động vật tại nơi đến được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là: Văn Thục, hiện tại đang làm việc tại trang trại chăn nuôi vịt ở Long An. Sắp tới, khi xuất chuồng, trang trại sẽ vận chuyển hơn 1000 con vịt lên Tp. HCM để tiêu thụ. Tôi có vấn đề thắc mắc cần được Ban biên tập giải đáp. Cho tôi hỏi, pháp luật hiện hành quy định trường hợp nào phải kiểm dịch động vật tại nơi đến? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn! Email: thuc.van***@gmail.com 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Việc kiểm dịch động vật tại nơi đến được quy định tại Khoản 4 Điều 4 Thông tư 25/2016/TT-BNNPTNT Quy định về kiểm dịch động vật, sản phẩm động vật trên cạn do Bộ trưởng Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn ban hành như sau:

      Cơ quan kiểm dịch động vật nội địa nơi đến chỉ thực hiện kiểm dịch trong trường hợp phát hiện:

      a) Động vật từ tỉnh khác nhưng không có Giấy chứng nhận kiểm dịch của cơ quan kiểm dịch động vật nội địa nơi xuất phát;

      b) Giấy chứng nhận kiểm dịch động vật không hợp lệ;

      c) Có sự đánh tráo, thêm hoặc bớt động vật khi chưa được phép của cơ quan kiểm dịch động vật;

      d) Động vật có biểu hiện mắc bệnh hoặc nghi mắc bệnh truyền nhiễm.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về trường hợp kiểm dịch động vật tại nơi đến. Bạn nên tham khảo chi tiết Thông tư 25/2016/TT-BNNPTNT Quy định về kiểm dịch động vật, sản phẩm động vật trên cạn do Bộ trưởng Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn ban hành để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn