Trường hợp nào phải đăng ký nghĩa vụ quân sự tạm vắng?

Ngày hỏi:23/09/2016

Trường hợp nào phải đăng ký Nghĩa vụ quân sự tạm vắng? Tôi đã đăng ký Nghĩa vụ quân sự tại địa phương nhưng tôi đã vào TP.HCM làm ăn khá lâu. Mỗi năm chỉ về quê có 1 vài lần. Vậy tôi có phải đăng ký lại Nghĩa vụ quân sự hay không? Pháp luật quy định như thế nào về trường hợp này? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trường hợp của bạn cần phải thực hiện thủ tục đăng ký nghĩa vụ quân sự tạm vắng theo quy định tại Khoản 3 Điều 17 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015:

      Công dân đã đăng ký nghĩa vụ quân sự, nếu đi khỏi nơi cư trú hoặc nơi làm việc, học tập từ 03 tháng trở lên phải đến nơi đăng ký nghĩa vụ quân sự để đăng ký nghĩa vụ quân sự tạm vắng; khi trở về nơi cư trú hoặc nơi làm việc, học tập trong thời hạn 10 ngày làm việc phải đăng ký lại.

      Về thủ tục chi tiết khi đăng ký nghĩa vụ quân sự tạm vắng, bạn có thể xem thêm tại Điều 8 Nghị định 13/2016/NĐ-CP.

      Trên đây là quy định về trường hợp phải đăng ký nghĩa vụ quân sự tạm vắng. Bạn nên tham khảo chi tiết Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn