Trường hợp nào phải thẩm định lại báo cáo kinh tế - kỹ thuật?

Ngày hỏi:20/08/2019

Đơn vị tôi là chủ đầu tư dự án khai thác cát, sỏi; thuộc hạng mục lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật. Tuy nhiên, khi đi vào xây dựng, đơn vị muốn thay đổi mặt bằng sân công nghiệp sang vị trí khác. Xin hỏi, dự án này có cần thẩm định lại báo cáo kinh tế - kỹ thuật không ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Dự án khai thác cát, sỏi do đơn vị là chủ đầu tư thuộc hạng mục lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật. Trường hợp dự án thuộc phạm vi điều chỉnh và đối tượng áp dụng quy định tại Điều 1 và Điều 2 Luật Xây dựng 2014 và thuộc trường hợp quy định về dự án đầu tư xây dựng chỉ cần lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật đầu tư xây dựng tại Khoản 3 Điều 52 của Luật này thì việc điều chỉnh dự án đầu tư xây dựng phải được thẩm định, phê duyệt theo quy định tại Điều 61 Luật Xây dựng 2014.

      Mặt khác căn cứ Điều 14 Nghị định 59/2015/NĐ-CP quy định:

      1. Việc điều chỉnh dự án sử dụng vốn ngân sách nhà nước, vốn nhà nước ngoài ngân sách theo quy định tại Điểm b, Điểm d Khoản 1 Điều 61 Luật Xây dựng 2014 được quy định cụ thể như sau:

      a) Chủ đầu tư phải có phương án giải trình, chứng minh hiệu quả bổ sung do việc điều chỉnh dự án mang lại gồm: Hiệu quả tài chính, hiệu quả kinh tế - xã hội đối với dự án sản xuất, kinh doanh, dự án có yêu cầu thu hồi vốn; hiệu quả trong giai đoạn xây dựng, hiệu quả kinh tế - xã hội đối với dự án không có yêu cầu thu hồi vốn;

      b) Điều chỉnh thiết kế cơ sở của dự án khi quy hoạch xây dựng thay đổi có ảnh hưởng trực tiếp đến vị trí địa điểm xây dựng, hướng tuyến, quy mô, công năng sử dụng các công trình thuộc dự án;

      c) Việc điều chỉnh dự án do yếu tố trượt giá xây dựng được thực hiện theo Nghị định của Chính phủ về quản lý chi phí đầu tư xây dựng.

      2. Việc thẩm định dự án, thiết kế cơ sở điều chỉnh thực hiện theo quy định tại Điều 11 Nghị định này.

      3. Chủ đầu tư có trách nhiệm trình đề xuất điều chỉnh dự án, thiết kế cơ sở để người quyết định đầu tư xem xét, quyết định.

      Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì trường hợp này Chủ đầu tư có trách nhiệm trình đề xuất điều chỉnh dự án, thiết kế cơ sở để người quyết định đầu tư xem xét, quyết định có cần thực hiện việc thẩm định lại báo cáo kinh tế - kỹ thuật hay không.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chi phí thẩm định
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn