Ủy viên đảng nhiều cấp hưởng phụ cấp thế nào?

Ngày hỏi:30/07/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi. Trường hợp một người là cấp uỷ viên nhiều cấp thì phụ cấp của họ có được nhận tại các cấp hay sao? Mong sớm nhận phản hồi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Quy định 169-QĐ/TW năm 2008 về chế độ phụ cấp trách nhiệm đối với cấp ủy viên các cấp do Ban Bí thư ban hành, có quy định:

      Điều 3. Nguyên tắc phụ cấp và nguồn kinh phí

      1- Nguyên tắc phụ cấp

      - Cấp uỷ viên các cấp hằng tháng được hưởng phụ cấp trách nhiệm cấp uỷ viên; khi thôi tham gia cấp uỷ thì thôi hưởng phụ cấp.

      - Trường hợp một đồng chí là cấp uỷ viên nhiều cấp thì chỉ hưởng một mức phụ cấp trách nhiệm của cấp uỷ cao nhất mà đồng chí đó tham gia.

      - Phụ cấp trách nhiệm không dùng để tính đóng bảo hiểm xã hội.

      => Như vậy, theo quy định trên thì trường hợp một người là được bầu làm cấp uỷ viên nhiều cấp đảng ủy thì họ chỉ được hưởng một mức phụ cấp trách nhiệm cao nhất.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT