Vay tín chấp nhưng chưa nhận tiền thì có phạm tội?

Ngày hỏi:03/04/2019

Sự việc là như thế này ạ, hôm có người điện thoại cho tôi mời vay tiền, tôi có bảo là vay 10 triệu và trả trong vòng 6 tháng và buổi tối tôi đến cửa hàng xem hợp đồng thì thấy ghi là 10 tr 550 nghìn và trả trong vòng 24 tháng, họ đã chụp ảnh của tôi và bắt tôi ký theo chú ký mà họ bảo, lên tôi không ký và đi về luôn. Và bên ngân hàng điện cho tôi bảo sẽ kiện tôi đi tù, tôi đang hoang mang quá. Tư vấn giúp tô!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Vay tín chấp nhưng chưa nhận tiền thì có phạm tội?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 463 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:

      Hợp đồng vay tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định.

      Điều 117 Bộ luật Dân sự 2015 có quy định:

      1. Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:

      a) Chủ thể có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập;

      b) Chủ thể tham gia giao dịch dân sự hoàn toàn tự nguyện;

      c) Mục đích và nội dung của giao dịch dân sự không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.

      2. Hình thức của giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự trong trường hợp luật có quy định.

      Như vậy, việc vay mượn là quan hệ dân sự và các bên có quyền thỏa thuận các vấn đề liên quan trong hợp đồng vay, ở đây bên cho vay đã có hành vi ép buộc bạn ký kết theo ý chí chủ quan của họ và rất may bạn đã không làm theo, vì bạn chưa ký hợp đồng cũng như không nhận tiền nên giao dịch chưa có hiệu lực, hơn nữa quan hệ này cũng không đảm bảo đủ điều kiện về sự tự nguyện của các bên. Bạn không vi phạm pháp luật nên không ai có quyền làm bạn đi tù cả, đó chỉ là lời đe dọa, thậm chí bạn còn có quyền tố cáo ngược lại họ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Vay tín chấp
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn