Về chế độ trợ cấp lần đầu dành cho người công tác tại vùng có điều kiện kinh tế đặc biệt khó khăn

Ngày hỏi:24/02/2014

Hiện nay tôi đang là giáo viên đang công tác tại Trường THCS Trường Sơn -Lục Nam – Bắc Giang. Ngày 01/8/2009 tôi được biên chế vào ngạch 15a202 nhưng được phân công làm công tác thư viện tại Trường THCS Bình Sơn - Lục Nam - Bắc Giang. Ngày 01/01/2011 tôi được UBND Huyện Lục Nam điều động chuyển sang làm giáo viên ngạch 15a202 đến nhận công tác tại Trường THCS Trường Sơn - Lục Nam - Bắc Giang từ đó cho đến nay. Vậy trường hợp của tôi có được hưởng chế độ trợ cấp lần đầu dành cho người công tác tại vùng có điều kiện kinh tế đặc biệt khó khăn hay không? Và nếu được hưởng thì có được hỗ trợ ngay hay không?

    Nội dung này được Sở tài chính Tỉnh Bắc Giang tư vấn như sau:

    • Tại điều Điều 6 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định: Cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ 3 năm trở lên đối với nữ và từ 5 năm trở lên đối với nam được hưởng trợ cấp trợ cấp lần đầu bằng 10 tháng lương tối thiểu chung.

      Như vậy bà phải công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn đủ 3 năm trở lên đối với nữ (tính từ ngày 01/3/2011 Nghị định 116/2010/NĐ-CP của Chính phủ có hiệu lực) thì bà sẽ được hưởng trợ cấp lần đầu theo Nghị định số 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ.

      - Tại Điều 3 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ quy định: Cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang thuộc đối tượng áp dụng của chính sách quy định tại Nghị định này, đồng thời thuộc đối tượng áp dụng của chính sách cùng loại quy định tại văn bản quy phạm pháp luật khác thì chỉ được hưởng một mức cao nhất của chính sách đó.

      Vậy, nếu bà đã được hưởng trợ cấp lần đầu theo Nghị định số 61/2006/NĐ-CP ngày 20/6/2006 của Chính phủ thì bà sẽ không được hưởng trợ cấp lần đầu theo Nghị định số 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ nữa.


    Nguồn:

    Trang thông tin điện tử Sở Tài chính Bắc Giang
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn