Về việc xử lý kỷ luật đảng viên vi phạm

Ngày hỏi:25/09/2015
Bạn Ngô Đức Thắng, đảng viên đang công tác tạị Đảng ủy thị trấn Cầu Gồ, huyện Yên Thế, tỉnh Bắc Giang hỏi: Đề nghị cho biết theo quy định của Ban Chấp hành Trung ương, đảng viên vi phạm kỷ luật trong những trường hợp nào thì “chưa xem xét, xử lý kỷ luật và không xử lý kỷ luật”?

    Nội dung này được Báo Điện tử Đảng Cộng sản Việt Nam tư vấn như sau:

    • Trả lời:

      Căn cứ Điều 4, Quyết định số 181/QĐ- TW ngày 30/3/2013 của Ban Chấp hành Trung ương, quy định về xử lý kỷ luật đảng viên vi phạm, xin trả lời bạn như sau:

      1/ Đảng viên vi phạm trong thời gian mang thai, nghỉ thai sản, đang mắc bệnh hiểm nghèo hoặc đang mất khả năng nhận thức, bị ốm đang điều trị nội trú tại bênh viện được cơ quan y tế có thẩm quyền theo quy đinh của pháp luật (từ cấp huyện trở lên) xác nhận thì chưa xem xét, xử lý kỷ luật.

      2/ Đảng viên vi phạm đã qua đời, tổ chức đảng xem xét, kết luận, không xử lý kỷ luật; chỉ xử lý kỷ luật khi đảng viên có vi phạm đặc biệt nghiêm trọng.


    Nguồn:

    Báo Điện tử Đảng Cộng sản Việt Nam
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn