Việc chủ động ra quyết định thi hành án dân sự trước ngày 01/07/2009 được quy định như thế nào?

Theo dõi sự thay đổi của Ra quyết định thi hành án dân sự
Ngày hỏi:22/06/2018

Việc chủ động ra quyết định thi hành án dân sự trước ngày 01/07/2009 được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi tên là Mộng Tuyền. Hiện tôi đang tìm hiểu về các quy định liên quan đến việc thi hành án dân sự qua các thời kì và có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp. Cụ thể, Ban biên tập cho tôi hỏi: Trước ngày 01/07/2009, việc chủ động ra quyết định thi hành án dân sự được quy định ra sao? Văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Việc chủ động ra quyết định thi hành án dân sự trước ngày 01/07/2009 đuợc quy định tại Điều 22 Pháp lệnh Thi hành án dân sự năm 2004 với nội dung như sau:

      - Thủ trưởng Cơ quan thi hành án chủ động ra quyết định thi hành phần bản án, quyết định sau đây:

      + án phí, lệ phí Toà án, trả lại tiền tạm ứng án phí, lệ phí Toà án;

      + Hình phạt tiền;

      + Tịch thu tài sản, truy thu thuế, truy thu tiền, tài sản thu lợi bất chính;

      + Xử lý vật chứng, tài sản đã thu giữ;

      + Thu hồi đất theo quyết định của Toà án;

      + Quyết định về biện pháp khẩn cấp tạm thời của Toà án.

      - Thời hạn ra quyết định thi hành án là năm ngày làm việc, kể từ ngày nhận được bản án, quyết định; đối với quyết định về biện pháp khẩn cấp tạm thời thì phải ra ngay quyết định thi hành án.

      Trên đây là nội dung trả về việc chủ động ra quyết định thi hành án dân sự. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Pháp lệnh Thi hành án dân sự năm 2004.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn