Việc chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đất trồng lúa được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:17/02/2020

Tôi có mảnh đất được đăng ký với mục đích sử dụng là trồng lúa. Nay tôi muốn chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên mảnh đất này. Ban biên tập cho tôi hỏi: Việc thực hiện chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đất lúa được quy định như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 13 Nghị định 94/2019/NĐ-CP thì việc chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đất lúa được quy định như sau:

      -Thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 56 của Luật Trồng trọt

      -Kế hoạch chuyển đổi cơ cấu cây trồng của cấp có thẩm quyền phê duyệt.

      -Không làm mất đi các điều kiện để trồng lúa trở lại; không làm biến dạng mặt bằng, không gây ô nhiễm, thoái hóa đất trồng lúa; không làm hư hỏng công trình giao thông, công trình thủy lợi phục vụ trồng lúa.

      -Trường hợp chuyển trồng lúa sang trồng lúa kết hợp nuôi trồng thủy sản, được sử dụng tối đa 20% diện tích đất trồng lúa để hạ thấp mặt bằng nuôi trồng thủy sản với độ sâu không quá 120 cen-ti-mét so với mặt ruộng.

      Ban biên tập thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn