Việc đặt tên thuốc thú y ở nước ta được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:22/11/2018

Ban biên tập hãy trả lời giúp tôi câu hỏi sau đây: Việc đặt tên thuốc thú y ở nước ta đuợc quy định như thế nào? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Việc đặt tên thuốc thú y ở nước ta đuợc quy định tại Điều 7 Thông tư 13/2016/TT-BNNPTNT quy định về quản lý thuốc thú y do Bộ trưởng Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn ban hành với nội dung như sau:

      - Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn khuyến khích các cơ sở đăng ký sử dụng tên thuốc theo tên chung quốc tế (INN).

      - Trường hợp không đặt tên thuốc theo tên INN, cơ sở đăng ký thuốc thú y có thể đặt tên thương phẩm cho thuốc. Tên thương phẩm của thuốc thú y phải bảo đảm nguyên tắc sau đây:

      + Không ghi quá tác dụng Điều trị của thuốc;

      + Không ghi sai tác dụng Điều trị và tác dụng dược lý của thuốc;

      + Không vi phạm thuần phong, mỹ tục, truyền thống của Việt Nam;

      + Không gây xung đột với các đối tượng sở hữu trí tuệ của cá nhân, tổ chức khác đang được bảo hộ;

      + Không trùng hoặc tương tự với tên thuốc đã được cấp số đăng ký của cơ sở khác;

      + Không được đặt tên thuốc giống nhau nếu thuốc có thành phần hoạt chất khác nhau;

      + Không được đặt tên thuốc khác nhau trong trường hợp thuốc có cùng công thức bào chế, cùng quy trình sản xuất của cùng một nhà sản xuất.

      Trên đây là nội dung trả lời về việc đặt tên thuốc thú y ở nước ta. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Thông tư 13/2016/TT-BNNPTNT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn