Việc điều chỉnh chương trình xây dựng văn bản quy phạm pháp luật về an ninh trật tự được thực hiện như thế nào?

Ngày hỏi:24/05/2017

Việc điều chỉnh chương trình xây dựng văn bản quy phạm pháp luật về an ninh trật tự được quy định ra sao? Chào các bạn trong Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi là Trần Ngoan, hiện đang sinh sống và làm việc tại Đà Nẵng. Tôi có tìm hiểu về lĩnh vực bảo vệ an ninh, trật tự quốc gia. Trong đó, một vài chỗ tôi chưa nắm rõ. Các bạn cho tôi hỏi, theo quy định pháp luật hiện hành, vấn đề điều chỉnh chương trình xây dựng văn bản quy phạm pháp luật về an ninh trật tự được thực hiện như thế nào? Văn bản nào quy định nội dung này? Rất mong nhận được phản hồi từ các bạn! Xin chân thành cảm ơn! Trần Ngoan (ngoankt***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Việc điều chỉnh chương trình xây dựng văn bản quy phạm pháp luật về lĩnh vực bảo vệ an ninh, trật tự được quy định tại Điều 15 Thông tư 66/2011/TT-BCA quy định về xây dựng, ban hành, kiểm tra và xử lý văn bản quy phạm pháp luật trong Công an nhân dân. Cụ thể như sau:

      1. Trường hợp cần điều chỉnh chương trình xây dựng luật, pháp lệnh, nghị định (bổ sung vào chương trình, đưa ra khỏi chương trình hoặc điều chỉnh thời điểm trình văn bản), đơn vị chủ trì soạn thảo (hoặc đơn vị đề nghị xây dựng văn bản) gửi đề nghị đến Vụ Pháp chế để tập hợp báo cáo Bộ trưởng duyệt ký trình Thủ tướng Chính phủ theo quy định tại Điều 12, Điều 19 của Nghị định số 24/2009/NĐ-CP và quy định tại Thông tư này.

      2. Trường hợp cần điều chỉnh chương trình xây dựng văn bản quy phạm pháp luật do Bộ trưởng ban hành và liên tịch ban hành, đơn vị chủ trì soạn thảo hoặc đơn vị đề nghị xây dựng văn bản) gửi đề nghị đến Vụ Pháp chế để tập hợp báo cáo Bộ trưởng xem xét, quyết định.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về vấn đề điều chỉnh chương trình xây dựng văn bản quy phạm pháp luật trong lĩnh vực an ninh trật tự. Để hiểu rõ hơn vấn đề này, bạn vui lòng tham khảo thêm tại Thông tư 66/2011/TT-BCA .

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn