Việc ghi nhãn cho chai LPG mini được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:22/05/2018

Việc ghi nhãn cho chai LPG mini được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi tên là Hữu Nghĩa. Tôi đang có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cụ thể, Ban biên tập cho tôi hỏi: Việc ghi nhãn cho chai LPG mini được quy định ra sao? Văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo Điều 6 Quy chuẩn kỹ thuật Quốc gia QCVN 02:2017/BCT về An toàn chai khí dầu mỏ hóa lỏng mini thì việc ghi nhãn cho chai LPG mini được quy định như sau:

      - Quy định chung

      Các chai phải ghi nhãn trên bề mặt ngoài.

      - Quy định ghi nhãn với chai LPG mini nạp một lần

      + Tên hoặc biểu tượng của nhà chế tạo chai.

      + Loại LPG.

      + Dung tích (ký hiệu: V, đơn vị: mL)

      + Khối lượng LPG (g).

      + Ngày chế tạo.

      + Số lô hàng.

      + Quy định (hay lưu ý) khi vận chuyển, tồn trữ và lắp chai.

      + Cảnh báo khi sử dụng.

      + Dòng chữ in hoa "CHỈ NẠP MỘT LẦN, CẤM NẠP LẠI DƯỚI MỌI HÌNH THỨC" với màu sắc chữ và nền dễ dàng nhận biết, chiều cao chữ tối thiểu 4 mm.

      + Biểu tượng hàng hóa nguy hiểm.

      - Quy định ghi nhãn với chai LPG mini nạp lại

      + Tên hoặc biểu tượng của nhà chế tạo chai.

      + Loại LPG được nạp.

      + Ngày chế tạo.

      + Hạn sử dụng (không quá 10 năm kể từ ngày chế tạo).

      + Số lô chai.

      + Dung tích (ký hiệu V, đơn vị: mL).

      + Khối lượng vỏ chai (bao gồm cả van) (ký hiệu: W, đơn vị: g).

      + Khối lượng LPG (g).

      + Cảnh báo khi sử dụng.

      + Ngày lắp van, ký hiệu cơ sở lắp van.

      Trên đây là nội dung trả lời về việc ghi nhãn cho chai LPG mini. Để hiểu hơn về vấn đề này, bạn có thể tham khảo thêm tại Quy chuẩn kỹ thuật Quốc gia QCVN 02:2017/BCT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn